Lesson Plan: Pangangailangan at Kagustuhan ng Tao
Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan
Paksa: Pangangailangan at Kagustuhan ng Tao
Inihanda ni Karel Gal
Ika-17 ng Abril, 2017
Kasanayan:
Nasusuri
kung kailan ang pangangailangan ay nagiging kagustuhan at ang kagustuhan ay nagiging pangangailangan.
Layunin:
Sa
pagtatapos ng talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Naipapaliwanag
ang teorya ng pangangailangan.
2. Nakalalahok
ng masigla sa mga gawain at talakayan.
3. Nakabubuo
ng mga hakbang sa pagkamit ng kaganapan ng pagkatao.
Nilalaman:
Ipinapaliwanag
ng teorya ng pangangailangan ang mga hakbang na dapat isaalang-alang upang
makamit ang kaganapan ng pagkatao. Ipinapaliwanag nito ang kahalagahan ng bawat
baitang upang matagumpay na makamit ang kaganapan ng pagkatao.
Dating Kaalaman:
1.
Ang pangangailangan ay ang mga bagay na kailangan ng tao sa araw-araw.
2.
Ang kagustuhan ay luho lang ng tao.
3.
Ang pangangailangan ay dumedepende lamang sa mga bagay na kinukonsumo ng tao
Bagong Kaalaman:
1.
Ang pangangailangan ay ang mga bagay na kailangan ng tao para mabuhay
2.
Ang pangangailangan ay puwedeng maging kagustuhan at ang kagustuhan ay puwedeng maging pangangailangan.
3. Ang
teorya ng pangangailangan ay isang gabay upang makamit ang kaganapan ng pagkatao.
Sanggunian:
Ekonomiks:
Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral
Kagamitan: Manila Paper, cartolina, marker, visual aid
Pamamaraan:
I – Introduksyon:
Gawaing Guro
Bilang isang tao, mayroon ba
kayong pangangailangan?
Bilang isang mag-aaral, ano
ba ang pangangailangan mo?
Kagustuhan, mayroon din ba
kayong kagustuhan?
Bilang isang mag-aaral, ano
ang kagustuhan mo?
1. Pagganyak
Bago natin simulan ang
talakayan ay magkakaroon muna tayo ng isang maikling gawain.
Gawain 1:
“Ano ang pangangailangan at
kagustuhan ko bilang tao?”
Hahatiin ko kayo sa dalawang
grupo, ang unang grupo ay isusulat ang pangangailangan ng tao at ang
pangalawang grupo naman ay isusulat ang kagustuhan ng tao
Ayon sa mga isinulat ninyo
ano ba para sa inyo ang pangangailangan?
Ano naman ang kagustuhan?
Maaari bang maging kagustuhan
ang pangangailangan?
Sa paanong paraan?
May ideya na ba kayo sa
paksang tatalakayin natin ngayon? Ano ang tatalakayin natin ngayon?
Ngayon ay alamin naman natin
ang teorya ng pangangailangan ni Abraham Maslow, alamin natin kung ano ba ang
isinasaad ng teorya ng pangangailangan ni Abraham Maslow.
II-
Interaksyon
Gawain 2:
Ngayon ay magkakaroon tayo ng
isang gawain, hahatiin ko kayo sa limang grupo. Bawat grupo ay bibigyan ng
paksa na tatalakayin para mag “brainstorming”, pipili ng isang miyembro upang
talakayin sa ibang grupo ang paksa na nakatalaga sa inyo. Pagkatapos nito ay
ipapaliwanag ninyo sa unahan ang bawat paksa na nakatalaga sa inyong grupo.
Teorya ng Pangangailangan
Puwede bang makarating ang
tao sa ikalawa, ikatlo hanggang sa ikalimang baitang na hindi dumadaan sa
una? Bakit?
Paano mo mararating ang
pinakamataas na baitang? Ano ang dapat mong gawin upang marating ito?
Ipaliliwanag ang maaaring
maging negatibong epekto sa bawat baitang kung hindi ito mapupunan.
Bilang isang mag-aaral ano
kaya ang kahalagahan ng pag-aaral natin sa teoryang ito?
Sino pa ang may katanungan?
Ngayon ay naintindihan na
natin ang isinasaad ng teorya ng pangangailangan, ngayon naman ay susulat
kayo ng hakbang sa kung paano ninyo makakamit ang kaganapan ng inyong
pagkatao.
III
– Integrasyon
Gawain
3:
“Hakbang sa Matagumpay na pagkamit sa Kaganapan
ng Pagkatao”
Hahatiin ang mga mag-aaral sa dalawang grupo. Ang
mga mag-aaral ay mag-uusap upang makabuo ng mga hakbang sa matagumpay na
pagkamit sa kaganapan ng pagkatao. Isusulat nila ito sa ibibigay na cartolina
at ipapaliwanag sa kanilang kaklase.
Panapos:
Ano ba ang kahalagahan ng pisyolohikal na
pangangailangan sa teorya ni Maslow?
Bakit sa tingin ninyo ay
mahalagang mapunan ang pangangailangang panlipunan?
Kailan ninyo masasabi na
narating na ninyo ang kaganapan ng inyong pagkatao?
Malinaw na ba sa inyo ang
aralin na tinalakay natin sa araw na ito?
Kung gayon ay dito na
nagtatapos ang ating talakayan tungkol sa pangangailangan at kagustuhan ng
tao.
|
Gawaing Mag-aaral
-
Opo
-
Libro, papel, notebook,
ballpen
-
opo
-
makatapos ng pag-aaral,
maging propesyunal, magkaroon ng malaking bahay
-
Mga bagay na kailangan ng tao
sa araw-araw na gawain, ito rin ay kailangan ng tao para mabuhay.
-
Mga bagay na hinahangad ng
tao dahil ito ay nagdudulot ng higit na kasiyahan.
- Opo
- Magbibigay
ng halimbawa.
- Opo,
pangangailangan at kagustuhan ng tao
Unang grupo – Pisyolohikal na Pangangailangan
Ikalawang grupo – Pangangailangang Pang-seguridad
at kaligtasan
Ikatlong grupo – Pangangailangang Panlipunan
Ikaapat na grupo – Pagkamit ng respeto sa sarili
at respeto sa ibang tao
Ikalimang grupo – Kaganapan ng Pagkatao
- Ang
bawat grupo ay magtatalaga ng isang mag-aaral na iikot sa ibang grupo upang
ipaliwanag ang paksang nakatalaga sa kanila. Pagkatapos na maipaliwanag sa
bawat grupo ay babalik na sila sa kanilang grupo upang mag “brainstorming”,
para maipaliwanag ang konsepto ng teorya ni Maslow ayon sa mga nakalap nilang
impormasyon sa ibang grupo.
- Ang
bawat grupo ay ipapaliwanag sa unahan ang teorya ng pangangailangan ni
Maslow.
- Hindi,
dahil kailangan muna niyang punan ang pangunahing pangangailangan bago niya
marating ang iba pang pangangailangan.
- Kailangan
ay mapunan ng maayos ang mga naunang baitang upang matagumpay na marating ang
pinakamataas na baitang.
- Ito
po ay maaaring mag silbing gabay upang makamit ang kaganapan ng ating
pagkatao.
- Ang
mga mag-aaral ay magsasagawa ng “Brainstorming” upang makabuo ng hakbang sa
matagumpay na pagkamit ng kaganapan ng pagkatao.
- Ang
pisyolohikal na pangangailangan ay ang mga bagay na kailangan ng tao para
mabuhay, hindi magagawa ng tao na makarating sa ikalawa hanggang sa huling
baitang kung wala ito.
- Dahil
ang tao ay hindi kayang mabuhay ng mag-isa, kailangan niya ng mga tao sa paligid
niya upang sumuporta at tumulong sa
kaniya. Sabi nga “No man is an island”.
- Masasabi
ko po na narating ko na ang kaganapan ng aking pagkatao kapag ang lahat ng baitang
sa teorya ng pangangailangan ay matagumpay ko nang napunan.
- Opo
|
Comments
Post a Comment