Lesson Plan: Ang Pagbagsak ng Imperyong Romano
Banghay Aralin sa Araling
Panlipunan 8
Ika-apat na Markahan
I –
Layunin:
1.
Natutukoy ang mga dahilan ng pagbagsak ng imperyong Roman
2.
Natatalakay ang mga pangyayaring naging daan sa paglawak ng kapangyarihan ng
kapapahan 3. Napahahalagahan ang tamang
pag-gamit sa kapangyarihan
II –
Paksang Aralin
A. Paksa: Pagbagsak ng Imperyong
Roman
B. Sanggunian: Kasaysayang ng
Daigdig Pahina. 230 – 231
C. Kagamitan: Manila Paper, Pen
Touch
III –
Pamamaraan
Gawain
ng Guro
A. Panimulang
Gawain:
1. Pagbati
“Magandang hapon sa
inyo”
2. Panalangin
Ang guro ay tatawag ng mag-aaral
na mangunguna sa panalangin.
3. Pag-alam ng liban
Isa-isang tatawagin ng guro
4. Balik Aral
Ang guro ay magtatanong tungkol sa
nakaraang aralin.
“Anu-ano ang mga pulo sa Pacific
at ano ang ibig sabihin ng
mga pangalan ng pulong ito?”
“okay, very good”
5. Pagganyak
Ang guro ay magpapakita ng isang
kataga at aalamin ng mga
mag-aaral ang kahulugan
nito.
“In the space between chaos and
shape there was another
chance.”
“okay very good, sa pagitan ng
pagbagsak at pagbagon ay
isang mahalagang pangyayaring
maaaring ituring na transisyon”
“Sa buhay mo, ano ang maituturing
mong mahalagang transisyon?
“Ngayon ay tatalakayin natin ang pagbagsak ng imperyong Roman at
ang paglawak ng
kapangyarihan ng kapapahan”
B. Paglinang ng
aralin
1. Paglalahad
“Ano ang unang pumapasok sa isip
ninyo kapag sinabing Papa,
Santo Papa o Pope?
“okay, very good.”
2. Pagtatalakay (25 minuto)
Gawain 1: “Pag-suri at pagtalakay”
Ang mga mag-aaral
ay hahatiin sa dalawang pangkat, sa isang manila paper ay isusulat ng unang
pangkat ang mga dahilan ng pagbagsak ng imperyong Roman at ang pangalawang
pangkat ay ang mga pangyayaring naging daan sa paglawak ng kapangyarihan ng
kapapahan. Ang bawat pangkat ay bubuo ng dalawa hanggang tatlong tanong at
ito ay sasagutin ng kasalungat na pangkat. Ang pangkat na makakasagot ng
tanong ay bibigyan ng karagdagang puntos.
3. Paglalahat
“Ano ang pangunahing salik sa
paglawak ng kapangyarihan ng
kapapahan?”
“Sino ang tuluyang nagpabagsak sa imperyong Roman?”
“Tama, sila ay pinabagsak ng mga barbaro na pinamunuan ni King
Alaric”
4. Paglalapat
“Sinasabi na isa sa mga dahilan ng
pagbagsak ng imperyong Roman
ay ang walang tigil nitong
pagsasamantala sa tungkulin,
sa inyong palagay may nangyayari
kayang ganito sa ating bansa?
“Kung ikaw halimbawa ay isang
lider, sa paanong paraan mo
gagampanan ang iyong tungkulin?”
5. Pagtataya
Ang mga mag-aaral ay kukuha ng
ika- apat na bahagi ng papel.
1. Ano ang pangunahing salik na nagbigay daan sa paglakas ng kapangyarihan ng Papa sa rome?
2. Sila ang tanging institusyon na
hindi pinakialaman ng mga
barbaro.
3-4. Magbigay ng dalawang dahilan
ng pagbagsak ng Imperyong
Roman.
5. Sila ang tuluyang nagpabagsak
sa Imperyong Roman.
IV – Takdang Aralin
“Pag-aralan at paghandaan ang
susunod na aralin.”
“Goodbye class”
|
Gawain
ng Mag-aaral
“Magandang hapon
din po”
Micronesia –
Maliliit na mga isla
Polynesia –
Maraming isla
Melanesia – Maiitim
ang mga tao dito
“sa bawat kaguluhan
at pagbagsak ay may kaagapay na panibagong pagkakataon”
“Pari o lider ng
simbahang katoliko”
“Ang pagbagsak ng
imperyong Roman”
“Ang mga Barbaro”
“Opo, ang
pag-aabuso po ng ibang matataas na opisyal at pulitiko”
“sa tamang
pamamalakad sa bayan at hindi pag-aabuso sa kapangyarihan.
-
Pagbagsak
ng Imperyong Roman
-
Simbahang
Kristiyano
-
Sa
walang tigil na pagsasamantala sa tungkulin ng mga umuugit ng pamahalaan
-
Kabulukan
sa pamamahala at ang kahabag-habag na kalagayan ng pamumuhay ng mga
pangkaraniwang tao
-
Ang
pagsalakay ng mga barbaro
-
Mga
barbaro
“goodbye Sir”
|
Comments
Post a Comment